Author Topic: กังหันลมขนาดเล็ก ใบทำจากท่อ PVC  (Read 10062 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline Mark

• เรียนรู้เพื่ออยู่อย่างเป็นสุข
  • Administrator
  • Hero Member
กังหันลมขนาดเล็ก ใบทำจากท่อ PVC
« on: 21, พฤศจิกายน 2007, 01:59:09 »

เอามาฝากไว้ก่อนไปต่างจังหวัดหลายวันครับ
ยังไม่ได้แปลเป็นภาษาไทยให้ แต่แค่ดูรูป ผมว่าก็น่าจะทำกันได้แล้ว
ลองดูรายละเอียดในไฟล์ที่แนบมานะครับ อธิบายไว้ค่อนข้างละเอียดทีเดียว
เผื่อใครอยากทำเล่นๆ

ขอให้สนุกนะครับ

จาก http://www.velacreations.com/chispito.html

Offline KENETIC_E

• Energetic member
    • Email
Re: กังหันลมขนาดเล็ก ใบทำจากท่อ PVC
« Reply #1 on: 21, พฤศจิกายน 2007, 03:32:21 »
   ผมก็มีความคิดอยากจะทำสักอันอยู่เหมือนกันครับ (แต่เคยเห็นแบบที่ทำจากมอเตอร์ CD Rom เดี๋ยวจะลงให้ดูครับ)กะว่าจะทำไว้ทดสอบความเร็วลม(แต่เมื่อทำเสร็จแล้วผมไม่มีอุโมงค์ลมทดสอบน่ะ เลยยังไม่เริ่มครับ) ที่คิดๆไว้กะว่าจะเอากังหันตัวเล็กๆ คล้ายๆ ของกรมอุตุฯแล้วเอาสัญญาณที่ได้(อาจจะในรูปของแรงดัน หรือพัลส์)มาเข้าวงจรเค้าท์เตอร์(จำพวก VU ในเครื่องเสียง) หรือมิเตอร์วัดรอบเข็มแบบ แล้วเราก็สอบเทียบความเร็วไว้ ณ ค่าแรงดันหรือจำนวณพัลส์ที่นับได้ หาค่าความเที่ยงตรง  ทีนี้เราก็จะมี Anemometer ส่วนตัวไว้วัดความเร็วลมที่ที่เราต้องการไปติดตั้งกังหันได้แล้วล่ะครับ  แต่ทั้งหมดนี้ถ้าทำในอุโมงค์ลมเราจะสามารถควบคุมความเร็วลมได้ทุกๆค่า หากเอามาสอบเทียบในลมธรรมชาติ ผมคิดว่าเป็นเดือนเลยล่ะครับกว่าจะสำเร็จ เพราะพระพายท่านอยู่ไม่นิ่งเอาเสียเลย ;) :o :o :o :o ???
e=mc^2

พลังงานมิมีวันสิ้นสลาย ตราบใดที่คุณยังหายใจได้อยู่

You'll never walk alone.

Offline KENETIC_E

• Email
Re: กังหันลมขนาดเล็ก ใบทำจากท่อ PVC
« Reply #2 on: 21, พฤศจิกายน 2007, 03:38:53 »
ส่วนอันนี้เป็นใบกังหันที่ทำมาจากท่อ PVC เช่นกันครับ
e=mc^2

พลังงานมิมีวันสิ้นสลาย ตราบใดที่คุณยังหายใจได้อยู่

You'll never walk alone.

Offline ponheart

• Full Member
    • Email
« Reply #3 on: 10, มีนาคม 2008, 01:42:50 »
อันนี้บอกวิธีการเลือกขนาดท่อตามความยาวที่ต้องการและการทำด้วยครับ ผมก็กะลังทำครับเลื่อยใบเสร็จแล้ว 1.8 m ว่าจะใช้ 4 ใบขึ้นไปแทนไม้ 3 ใบ 1.5 m ที่ใช้อยู่เพราะรู้สึกว่าแรงบิดไม่พอ ตอนนี้กะลังรอชุด หับอยู่ครับเสร็จแล้วได้ผลเป็นไงจะรายงานให้ทราบครับ http://www.yourgreendream.com/diy_pvc_blades.php

• Email
« Reply #4 on: 10, มีนาคม 2008, 01:22:40 »
ตอนนี้เลื่อยออกมาเป็นแบบนี้แล้วครับแต่ยังไม่ได้ประกอบนะครับ เป็นท่อ PVC ขนาด 12" ความยาว 1.8 m หนา 8 mm ไม่ได้ถ่ายรูปก็เลยเอาภาพจาก Cad มาให้ดูครับแต่ว่าเหมือนแบบนี้เลยแต่สีของจริงไม่สวยแบบนี้ :)ไม่รู้ว่าขึ้นไปแล้วใบจะอ่อนหรือป่าว ถ้าประกอบแล้วเป็นยังไงจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีครับผม ขอบคุณครับ

Offline k

« Reply #5 on: 10, มีนาคม 2008, 02:41:06 »
เสร็จแล้วรายงานด้วยครับ รอฟังผลอยู่ ผมก็อาจใช้ด้วยถ้าดี ว่าแต่gen ขนาดเท่าไหร่ครับ
เป้าหมายนั้นอยู่ไกล

• Email
« Reply #6 on: 10, มีนาคม 2008, 03:21:32 »
เจน เป็นตามแบบของลุงฮักขนาด 24V 4500w/Day ใช้ลวดเบอร์ 18 swg(Diameter 1.2 mm)2 เส้นพันขดละ 75 รอบจำนวน 9 ขด 3 ขดต่อ 1 เฟสแม่เหล็ก 12 คู่ครับใช้ชาร์จแบต 12V (ทำครั้งแรกแบบ 12v ปรากฎว่าหมุนโชว์ครับ)พอพันใหม่ก็ ชาร์จดีขึ้นมากครับแล้วเสียงใบเงียบมากด้วย :)ไม่ได้ยินเลยยกเว้นมีลมแรงก็จะได้ยินบ้าง

Offline k

« Reply #7 on: 10, มีนาคม 2008, 03:31:53 »
ที่ว่าเสียงเงียบเป็น pvc ใช่ใหมครับ ผมอยากคุยรายละเอียด ได้มั้ยครับ
เป้าหมายนั้นอยู่ไกล

• Email
« Reply #8 on: 10, มีนาคม 2008, 04:21:07 »
ไม่ใช่ครับเป็นไม้ 3 ใบครับพอดีผมรู้สึกว่าแรงบิดของใบมันไม่พอมันน่าจะได้มากกว่านี้ ปัจจุบัน ลมเบา 2 A แรงหน่อยก็ 5 A ถ้าฝนจะตกหรือมีลมแรงก็สวิงระหว่าง 10-25 A ถ้าแรงมากก็ทะลุ เกย์ครับ (Amp meter วัดได้แค่ 30 A) แต่ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ไม่เกิน 5 A ผมเลยอยากเพิ่มใบเพื่อเพิ่มแรงบิด เนื่องจากใช้ 24 V Charg 12 V ทำให้เจนหนืดกว่าปกติทีนี้ผมจะเหลาใบเพิ่มอีกใบแค่คิด คนที่บ้านก็บ่นแล้วครับ รวมทั้งตัวผมเองด้วยเพราะว่ากว่าจะได้แต่ละใบเหนื่อยมากครับ ผมเลยมีความคิดที่จะใช้ท่อ PVC เนื่องจากง่ายและใช้เวลาทำไม่นาน แต่ว่าผลจะเป็นอย่างไรต้องรออีกนิดครับ ตอนนี้ชุด Hub ยังไม่เสร็จเลย ก็เป็นข้อมูลจากการทำของผมครับ ขอบคุณครับ

Offline naris

« Reply #9 on: 10, มีนาคม 2008, 09:18:25 »
(ทำครั้งแรกแบบ 12v ปรากฎว่าหมุนโชว์ครับ)มันเกิดจาดสาเหตุไดผมอยากรู้ แล้วพันใหม่ต่างจากครั้งแรกอย่างไร
ของผมทำขนาดเท่าคุณponheartแต่ใช้ลวดเบอร์17 สองเส้นพัน75รอบ

• Email
« Reply #10 on: 10, มีนาคม 2008, 10:22:50 »
ก็ทีแรกผมพันตามแบบ 12V ไงครับ คือใช้ลวดเบอร์ 11 AWG 1 เส้นพัน 40 รอบไงครับ ไฟที่ได้ลมแรงเต็มที่ของบ้านผมตัวเปล่า ก็ได้แค่ 18 V แต่โดยเฉลี่ยได้แค่ 13 V ครับเวลาต่อ ชาร์จกระแสมันไม่มีเลยครับแล้วเสียงใบก็ดังมากเนื่องจากรอบสูงเต็มที่ได้แค่ 1-2 A แค่นั้นเองครับพอพันใหม่ตามแบบ 24V ก็OKครับ ที่ผมบอกว่า เบอร์ 18 เป็น SWG นะครับเนื่องจากแถวบ้านไม่มี AWG ขาย ขนาดก็ใกล้เคียงกับ 17 AWG ครับ ขอบคุณครับ

• Email
« Reply #11 on: 14, มีนาคม 2008, 09:33:45 »
รอมาหลายวันแล้ว ชุดหับไม่เสร็จซักที วันนี้ว่าจะไปเอาแผ่นเหล็กที่เค้าบอกว่าตัดไว้แล้ว ไปให้อีกร้านเชื่อมให้ดีกว่า อยากรู้จริงๆครับว่าจะได้ไฟมากขึ้นหรือป่าว จะได้รีบเอาผลมารายงานเพื่อนสมาชิกทุกคนไวๆ :-[เฮ้อรอม่ายไหวแล้ว ;D

• Email
« Reply #12 on: 14, มีนาคม 2008, 12:04:36 »
ก่อนอื่นผมขอแสดงความดีใจกับตัวเองก่อนนะครับที่ได้เลื่อนขั้นเป็น Jr.Member แล้ว เย้ๆๆ ;D ดีใครับ เอ้าฉลองกันหน่อย :D
ผมขอบอกรายละเอียดอีกครั้งนะครับสำหรับการทำใบจาก PVC เผื่อใครอ่านในลิ้งที่ผมลงไว้ไม่เข้าใจคืออย่างนี้ครับ...เอ้าล้อมวงเข้ามาครับถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจก็..อ่านอีกรอบครับ ;D

1. ขนาดท่อ PVC ให้เลือกโดยใช้อัตราส่วน 1/5 คูณความยาวที่ต้องการ เช่น ผมต้องการใบยาว 1.5 เมตร ก็ 1/5 x 1.5m = .3 m หรือ 300 mm เป็นขนาดความกว้างของท่อโดยประมาณนะครับ ทีนี้เราก็เอา 25 หาร (ผมตัด .4 ออกเพื่อให้ลงตัวครับ)ก็จะได้ขนาดของท่อเป็น นิ้ว ออกมาแล้วก็ไปหาซื้อเลยครับ แนะนำให้ซื้อของเก่านะครับ ของใหม่แพงมาๆๆๆๆ
2.ตามวิธีการนี้ท่อของเราจะสามารถทำใบกังหันได้ 4 ใบต่อท่อ 1 ท่อน ที่ตัดมา งั้นเราก็แบ่งวงกลมท่อเป็น 4 ส่วนเลยซิครับ ;)แล้วลากเส้นแบ่งให้เรียบร้อย
3.ความกว้างโคนใบกับปลายใบผมใช้เท่ากันนะครับประมาณเอาเพราะผมวัดองศาไม่ได้(ถ้าตอนเขียนแบบก็ออกไปประมาณ 30 องศาครับ) คือวัดจากเส้นแบ่งไปเลย 80 mm แล้วจุดไว้ทั้งสองด้านครับ จุดปลายกับโคนต้องตรงกันนะครับ
4.ระยะจากโคนใบไปถึงจุดที่กว้างที่สุด อันนี้ผมใช้เทียบเอาครับ ของเขาใบยาว 50 Cm ใช้ระยะ 5 Cm เพราะฉะนั้นของผมใบยาว 150 Cm ระยะก็เท่ากับ 5/50 x 150=15 Cm หรือ 150 mm ครับ แล้วจุดไว้ด้วยครับ
5.ที่นี้เราก็ลากเส้นจากโคนใบที่เรา จุด ไว้ตอนขั้นตอนที่ 3 ไปหาระยะ 150 mmเลยครับ จากนั้นก็ลากเส้นจากจุดนี้เฉียงไปหาปลายใบตรงจุดที่เราวัดไว้ครับ
ทำแบบนี้ทั้ง 4 ด้านนะครับ แล้วก็เลื่อยออกมาครับ แค่นี้เราก็จะได้ใบพัดกังหันแล้วครับ
6.ต้องขอออกตัวไว้ก่อนครับว่าผมยังไม่ได้ทดสอบนะครับว่าเป็นอย่างไรแต่จะรีบทำให้เสร็จโดยด่วนครับเพื่อจะนำผลมารายงานครับ ;D
จากรูป ความยาวผมใช้ 1800 mm เพราะผมเสียดายครับ เลยใช้หมดเลย
รูปต่อไปเป็นต้นฉบับจากเวบนะครับ

• Email
« Reply #13 on: 14, มีนาคม 2008, 12:11:18 »
ต่อครับ

• Email
« Reply #14 on: 17, มีนาคม 2008, 09:12:53 »
ใส่แล้วครับ PVC 1.5 m 4 ใบ ไม่เวิร์คครับ :-[เริ่มหหมุนง่ายแต่รอบไม่ขึ้นเลยเต็มที่อยู่ราวๆ 11 V  ???ก็รีบมารายงานให้ทราบครับไม่ทราบว่าคุณ K ซื้อมาหรือยัง ต้องขออภัยด้วยครับ ผมคิดว่าผมคงตัดใบไม่ได้สัดส่วนคือมีส่วนที่ต้านลมมากเกินไปเดี๋ยวจะลองแก้ดูถ้าไม่ได้เรื่องอีกคงต้องใช้ของเดิมแล้วเหลาใบเพิ่ม ขอบคุณครับ :'(