Author Topic: พลังงานจากพัดลมระบายความร้อนของแอร์บ้าน  (Read 2346 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline godzil

• Newbie
  • *
พอดีตอนนี้กำลังทำโครงงานเรื่องนี้อยู่ครับแต่ไม่ค่อยมีข้อมูล ใครพอมีความรู้หรือข้อมูลรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ เผื่อเป็นพลังงานทางเลือกช่วยชาติประหยัดไฟครับเพราะลมแอร์ทิ้งไปโดยเปล่าประโยชน์ น่าจะนำมาทำเป็นตัวปั่นไดนาโมเอาไฟที่ได้เก็บไว้ในแบตใว้ใช้ต่อไป
รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆที่มีความรู้ด้านนี้หน่อยนะครับ

Offline Mark

• เรียนรู้เพื่ออยู่อย่างเป็นสุข
  • Administrator
  • Hero Member
คุณ godzil ก็ออกไอเดียเองอยู่แล้ว คือเอามาปั่นเจนฯ ให้ได้ไฟฟ้า เอามาเก็บไว้ในแบตฯ
ปัญหาก็คือ ลมที่ได้มา มีความเร็วแต่จะมีแรงบิดหรือเปล่า อันนั้นต้องไปทดลองกันอีกที
ส่วนว่าไฟฟ้าที่ได้นั้น จะคุ้มค่ากับการลงทุนหรือไม่ ก็ต้องมาพิจารณากันครับ

อีกอย่างหนึ่งที่น่าจะได้คือการเอาความร้อนจากคอยล์ร้อนไปใช้ ไม่ว่าจะใช้ลมร้อนนั้นโดยตรง หรือว่า ทำ heat exchanging
(การแลกเปลี่ยนความร้อน) คือเอาอะไรสักอย่าง เช่น น้ำ, น้ำยา R134a ไปซับความร้อนจากคอยล์ร้อนของแอร์หรือจากลมที่เป่าออกมานั้น
แล้วก็เอาความร้อนที่ได้ไปใช้ ไปอบแห้ง, ไปทำน้ำอุ่น หรือไปทำอะไรก็ตามแต่ละครับ

Offline zzz

• Energetic member
น่าสนใจครับ
ถ้าเอาลมจากคอล์ยร้อนมาปั่นไฟก็คงได้
เอ้า ลองคำนวนเบื้องต้นที่ประสิทธิภาพสูงสุด 59% (ของจริง 40 ก็เฮแล้วครับ )

พัดลมคอร์ยร้อน 100 วัต หมุนใบ ส่งกำลังให้ลมได้ 100*0.59= 59 วัต
กังหันรับลมมา 59 วัต แปลงเป็นพลังงานได้ 59*0.59 = 34.8 วัต
นี่ไม่หัก loss ที่คอยร้อนขวางลมเอาไว้นะ

แต่แอร์จะเย็นไหมไม่แน่ใจ

แถมลมที่ออกจากใบพัดมามันร้อน หมุนควงและปั่นป่วนมากทีเดียว
โดยทัวไปกังหันแบบ lift จะกลัวลมลักษณะนี้ เพราะประสิธทิภาพมันจะตกลงมาก

ถ้าออกแบบฝาครอบมาครอบมัน แล้วบังคับให้ลมพัดใปในท่อใหญ่ๆที่ต่อกับฝาครอบ
จัดระเบียบลมซะหน่อย แล้วเอากังหันมาติดปลายท่อ (น่าจะใช้แบบ drag นะ)
ถ้าลองแล้วประสิทธิภาพของแอร์มันไม่ตกลงละก็...
อึ่ม.....น่าคิด.....

แต่ไฟที่ได้กลับมาจะคุ้มการลงทุนไหม...

รวมๆ เพิ่มอุณหภูมิจาก 24 เป็น 25-26 จะประหยัดพลังงานมากกว่าไหม...

แต่......ต้องลองครับ ;D

พลังงาน คือ ความไม่สมดุล
ผู้สามารถสร้างสมดุล คือผู้รู้จักใช้พลังงาน

Offline saxophone

• Newbie
  • *
    • Email
ลมที่ออกมาจากคอยล์ร้อนของแอร์แบบนี้  น่าจะใช้กับกังหันแบบแกนแนวตั้งได้หรือเปล่าครับ  ไม่เคยลอง แต่เห็นการทำงานของใบพัดกังหันแบบตั้งที่งาน entech เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว  ผมว่าน่าจะได้นะ ว่าจะหาเวลาลองดูซักหน่อย

Offline kug_rabbit

• Jr. Member
  • **
    • Email
ผมทดลองทำแล้วครับ ชาร์จแบต 12v  ได้ 0.7A ครับประมาณนี้
สอบถามขอข้อมูลได้ครับ km7_kug@hotmail.com

Offline k

• Energetic member
ลงรูปให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
เป้าหมายนั้นอยู่ไกล

Offline powerservice

• Full Member
ผมใช้ประโยชน์จากลมที่ออกจาก คอนเดนเซอร์เครื่องปรับอากาศ คือเอาไว้เป่ากางเกงใน หรือเสื้อผ้าอื่น ที่ซักตอนหัวค่ำ แล้วกลัวว่าจะแห้งไม่ทันใส่ในตอนเช้า วิธีนี้ถือว่าเป็นการอนุรักษ์พลังงานได้ประสิทธิภาพ ที่เดียว เพราะถ้าใช้เตารีด 1000 วัตต์ รีดครึ่งชั่วโมงมันยังไม่เห็นแห้งเลย  roll roll roll roll
ช่วงนี้ฤดูฝน คนที่พักอาศัยตามอาร์พาร์ทเมนต์ จะเจอปัญหาเสื้อผ้าไม่แห้ง ใช้วิธีนี้ เช้าได้ใส่แน่นอน  clap clap clap แต่ที่ห้องต้องมีเเอร์นะ

การจะนำพลังงานจากลมและความร้อนของ คอนเดนเซอร์เครื่องปรับอากาศบ้านมาใช้ ก้อดีในแง่ของสัญญาลักษณ์ และ การเรียนรู้เรื่องอนุรักษ์พลังงาน   
 worshippy worshippy worshippy  แต่อาจจะไม่คุ้มค่าในเรื่องของเศรฐศาสตร์

Offline powerservice

• Full Member
เพิ่มเติม

ยังงัยก้อคำนึงถึงเรื่องของประสิทธิภาพของเครื่องปรับอากาศด้วยละกัน